Trang chủ / Hình sự / Quan hệ tình dục với người đủ 16 tuổi có bị đi tù?

Quan hệ tình dục với người đủ 16 tuổi có bị đi tù?

Kính chào Công ty Luật Anh Quốc,

Luật sư cho tôi hỏi như sau: Tôi năm nay 27 tuổi, có phát sinh quan hệ tình dục với bạn gái 16 tuổi (cả hai tự nguyện quan hệ). Luật sư cho tôi hỏi quan hệ với người 16 tuổi thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?

Xin chân thành cám ơn Quý luật sư đã hỗ trợ tư vấn.

Luật sư trả lời:

Về câu hỏi của bạn, Công ty Luật Anh Quốc có ý kiến trả lời như sau:

Thứ nhất: Về cơ sở pháp lý

  • Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017

Thứ hai: Về việc quan hệ tình dục với người đủ 16 tuổi.

Theo quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi như sau:

  1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a. Phạm tội 02 lần trở lên;b) Đối với 02 người trở lên;

c. Có tính chất loạn luân;

d. Làm nạn nhân có thai;

đ. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e. Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b. Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, Bộ luật Hình sự 2015 chỉ quy định về tội giao cấu với người chưa đủ 16 tuổi. Việc bạn có phát sinh quan hệ tình dục với bạn gái đã đủ 16 tuổi trở lên và cả hai bên tự nguyện, không bên nào ép buộc bên nào thì không phạm tội và không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Tuy nhiên, việc xác định đủ 16 tuổi phải dựa vào ngày tháng năm sinh để xác định.

Ví dụ: bạn gái bạn sinh vào ngày 10/01/2000 thì phải qua 12h đêm ngày 10/01/2016 thì mới xác định là đủ 16 tuổi. Trường hợp có phát sinh quan hệ tình dục trước thời điểm đó thì được xem là phạm tội theo quy định tại Điều 145 BLHS 2015.

Lưu ý: Trường hợp có năm sinh nhưng không có tháng sinh thì tháng sinh được xác định là tháng 1 của năm sinh.

Trường hợp có tháng sinh, năm sinh nhưng không xác định được ngày sinh thì ngày sinh được xác định là ngày 1 của tháng sinh.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty Luật Anh Quốc liên quan đến quan hệ tình dục với người đủ 16 tuổi. Trường hợp có vướng mắc sinh, bạn vui lòng liên hệ số điện thoại Hotline: 0707 054 381 để được hỗ trợ tư vấn thêm.

 

 

 

 

 

 

Trong khoảng Anh Quoc

Có thể bạn quan tâm

Mức hình phạt cao nhất đối với tội danh Tàng trữ trái phép chất ma túy

Bạn Nguyễn Văn Hoàng – Tp.HCM có câu hỏi như sau: Kính thưa Luật sư, …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Click để gởi liên hệ