Trang chủ / Hình sự / tập trung đông người cản trở cơ quan nhà nước cưỡng chế có vi phạm pháp luật?

tập trung đông người cản trở cơ quan nhà nước cưỡng chế có vi phạm pháp luật?

Liên quan đến việc cưỡng chế các dự án bất động sản phân lô bán nền trái phép của một số Công ty địa ốc và có một số cán bộ nhân viên bị bắt. vậy Luật sư cho tôi hỏi những người đó có bị phạt hay bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?

Luật sư trả lời:

Về câu hỏi của bạn, Công ty Luật Anh Quốc có ý kiến trả lời như sau:

Thứ nhất: Về sơ sở pháp lý

  • Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

Thứ hai:  Về quy định của pháp luật

Căn cứ BLHS 2015 sửa đổi bổ sung 2017 thì:

Điều 318. Tội gây rối trật tự công cộng

1/ Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

2/ Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Dùng vũ khí, hung khí hoặc có hành vi phá phách;

c) Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;

d) Xúi giục người khác gây rối;

đ) Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;

e) Tái phạm nguy hiểm.

Như vậy, nếu hành vi của các cá nhân nêu trên vi phạm một trong các điều khoản tại Điều 138 BLHS nêu trên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội gây rối trật tự công cộng.

Và Việc xác định có cấu thành tội phạm này hay không sẽ do Cơ quan điều tra kết luận dựa trên những chứng cứ, tài liệu, hồ sơ thu thập được.

Ngoài ra, nếu có hành vi phá hoại tài sản và đủ để cấu thành tội danh thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản theo Điều 178 BLHS 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty Luật Anh Quốc. Trường hợp có vướng mắc phát sinh, Bạn vui lòng liên hệ số điện thoại Hotline: 0707054381 để được hỗ trợ tư vấn thêm.

 

Trong khoảng Anh Quoc

Có thể bạn quan tâm

Ngân hàng trả nhầm tiền, khách hàng có quyền được giữ lại?

Ngân hàng trả nhầm tiền, khách hàng có quyền được giữ lại? Liên quan đến …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Click để gởi liên hệ